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HATIMA YA BARAFU KWENYE KILELE CHA
MLIMA KILIMANJARO

MUHTASARI

Kwa kuzingatia umuhimu wa kimazingira na kiuchumi wa barafu iliyopo
kwenye mlima Kilimanjaro, hatima ya barafu hii imetafitiwa kwa kina. Matokeo |
Ya utafiti yanaonyesha kwamba hali ya kushuka kwa halijoto katika maeneo ya
mlima Kilimanjaro, Tanzania na nchi za SADC kwa ujumla inatarajiwa kutokea
katika miaka ya mwanzoni ya kame hii. Hali hii (ambayo alama zake
zimekwishaanza kujionyesha) itaifanya barafu iendelee kuwepo kwenye kilele
cha mlima Kilimanjaro hadi miaka mingi baada ya mwaka wa 2020. Hata hivyb
mabadiliko ya hali ya hewa ya baadaye yanatarajiwa kuifanya barafu itoweke
kabisa kwenye mlima Kilimanjaro mwanzoni mwa karne ijayo. Baada ya hapo,
itapita miaka mingi kabla ya barafu kukusanyika tena kwenye kilele cha mlima
Kilimanjaro. Ikiwa tahadhari kadhaa zitachukuliwa, maeneo katika na kando
kando ya mlima Kilimanjaro yataendelea kuwa na mazingira mazuri kwa kilimo,
mifugo na makazi ya wafu hata baada ya barafu kutoweka kabisa kwenye mlima

huo.



SHUKRANI

Tume ya Taifa ya Sayansi na Tekinolojia kwa kushirikiana na Wizara
ya Maliasili na Utalii zinatoa shukrani kwa Profesa Emest C. Njau wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kwa utafiti wa kina alioufanya na
kuwezesha kutayarisha ripoti hii.

Kazi hii imegharamiwa na fedha kutoka kwenye Mfuko wa Taifa wa

Uendelezaji Sayansi na Teknolojia (MTUSATE) pamoja na Wizara
ya Maliasili na Utalii.
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1. UTANGULIZI

Mlima Kilimanjaro ni mlima mrefu zaidi barani Afrika na ni wa 116 kwa urefu
duniani. Ukiwa katika latitudo 3° §' S na longitudo 37° 20' E, mlima huu una
urefu wa meta 5895 juu ya usawa wa bahari. Ripoti zote zilizoandikwa juu ya
mlima Kilimanjaro katika karne ya 18 zinaonyesha kwamba mlima huu ulikuwa
umefunikwa na barafu wakati huo. Kwa mfano mmishenari wa Kijerumani
aitwaye J. Rebmann alipouona mlima Kilimanjaro kwa mara ya kwanza tarehe
11 Mai 1847, aliuripoti mlima huu kama "mlima mkubwa uliofunikwa na
barafu”. Myeyuko wa barafu iliyopo juu ya mlima huu hutiririsha maji katika
mito ifuatayo iliyopo Tanzania: Himo, Karanga, Weru Weru, Kikafu, Sanya,
Ngare Koe, Engare Rongai, Engare Nairobi, Ol Molog, Larangwa, M\ukao, Sere,
Somson, Mware, Kyoyo, Kisiringo, Msangaji, Witini, Ghona, Mwambo, Lume,
Mlombea, Msangai na mingineyo. Pia hutiririsha maji katika mito ifuatayo
iliyopo Kenya: Ollaioni, Magoine, Lolterish, Ngare Len, Mokueni, Olkeju
Loltulelei, Kamwanga na mingineyo. Maji mengi ya mto Pangani yana chanzo

chake katika mlima Kilimanjaro.

Kuongezeka au kupungua kwa barafu ya mlima Kilimanjaro hutegemea
mabadiliko ya hali ya hewa katika na kando kando ya mlima huo hususan

halijoto, "specific humidity", mvua na utando wa mawingu. Tangu kame ya 19



hadi sasa, hali ya hewa duniani kwa jumla na katika nchi za Afrika ya Mashariki
imekuwa ikibadilika. Kwa hiyo tungetymaini kwamba kiasi cha barafu juu ya
mlima Kilimanjaro nacho kingekuwa kikibadilika tangu karne ya 19. Kama
ilivyotarajiwa, utafiti uliofanywa na watafiti kadhéa (akiwemo Profesa L. G.
Thompson wa Chuo Kikuu cha Ohio huko Amerika) umegundua yafuatayo.
Kwamba katika mwaka wa 1989, kiasi cha barafu kilikua asilimia 25 tu ya kiasi
cha barafu iliyokuwepo katika mwaka wa 1912. Hii ina maana kwamba tangu
- mwaka wa 1912 hadi mwaka wa 1989, barafu ya mlima Kilimanjaro ilikuwa
- ikipungua kwa wastani wa asilimia 0.97 kwa mwaka. Kielelezo namba 1
kipaogyesha usamb#aji wa barafu juu ya mlima Kiiimanjaro ulivyokuwa katika
mwaka wa 1989. Ikiwa hali ya hewa itaendelea kupunguza barafu hii kwa
kiwango hiki hiki cha asilimia 0.97, basi barafu yote iliyopo juu ya mlima
| Kilimanjaro itatoweka- kabisa mara tu baada ya mwaka wa 2015. Kama
ikiwezekana, ni vizuri tukajua mapema kama hali ya hewa inayobadilisha barafu
Ya mlima Kilimanjaro itaendelea kupunguza hii barafu kwa kiwango cha asilimia
097 (au zaidi) kwa miaka 15 au zaidi ijayo, au hali hii ya hewa inaweza
kubadilika vinginevyo na hivyo kupunguza kasi ya upoteaji wa barafu yenyewe
au hata kuongeza barafu yenyewe. Ujuaji huu wa mapema tunaweza tukaupata
kutokana na utabiri makini-wa kisayansi kuhusu hatima ya barafu ya mlima

Kilimanjaro katika miaka michache na mingi inayofuata unaotumia mbinu za




kisasa za sayansi ya hali ya hewa. Utabiri kama huu tuliufanya hivi karibuni, na
matokeo yake yametolewa kwa kina katika ripoti hii. Kabla ya kutoa yale
matokeo haswa. yaliyokusudiwa, hebu tuangalie angalau kwa muhtasari jinsi
mabadiliko ya hali ya hewa yanavyotarajiwa kutokea duniani kote, katika nchi za
SADC na huko Moshi (Kilimanjaro) katika miaka michache na mingi kuanzia
sasa. Kwa maelezo ya kina zaidi pamoja na uchambuzi zaidi wa kisayansi
kuhusiana na yaliyomo katika ripoti -hii, msomaji anaelekezwa katika orodha ya
mada za kisayansi zilizochapishwa katlka majarida ya kimataifa ambayo

imeambatanishwa mwishoni mwa ripoti hii.
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Kielelezo Namba 1:  Kilele cha mlima Kilimanjaro ambapo sehemu zilizokuwa na barafu
katika mwaka wa 1989 zimepakwa wino mweusi.



2. VYANZO NA VICHOCHEO VYA MABADHLIKO YA HALI YA

HEWA

Kati ya vyanzo na vichocheo vya mabadiliko ya hali ya hewa popote duniani na
ambavyo vimefahamika sana kwa miaka mingi ni hivi vifuatavyo:

(a) Sifa za dunia (kwa mfano umbo, hali ya uso wake, na kadhalika) na
yaliyomo usoni mwa dunia na katika anga lake kiasili au kwa sababu ya
shughuli za binadamu;

(b) Mwelekeo wa dunia na mwendo wake wa kulizunguka Jua (linalotoa
mwanga) na ule wa kujizungusha kwenye mhimili wakej na

(c) Milipuko ya volkeno.

Katika miaka ya hivi karibuni, utafiti umeonyesha kwamba kiko pia chanzo na
kichocheo kingine kikubwa kinachohusiana na mabadiliko yanayotokea katika
mwanga wa Jua unaoelekezwa duniani. Kwa sababu vyanzo na vichocheo (a), (b)
na (c) vimeelezwa sana katika vitabu vya kawaida vya jiografia na hali ya hewa,
hatuoni haja ya kuvifafanua na kuvitolea maelezo zaidi. Lakini bila shaka upo
umuhimu wa kuelezea kidogo juu ya hicho chanzo na kichocheo kipya

kilichotajwa hapo juu.

Kiasi cha mwanga wa Jua unaoelekezwa duniani hubadilikabadilika kidogo na

wakati. Mabadiliko haya ni madogo sana hivyo kwamba hayawezi yenyewe



kuchochea moja kwa moja mabadiliko makubwa ya hali ya hewa. Ni vizuri pia
kujua kwamba hayo mabadiliko madogo yanayotokea katika mwanga wa Jua
unaoelekezwa duniani huenda sambamba na mabadiliko katika jumla ya vidoa
vyeusi vinavyotokea kwenye uso wa Jua (yaani "sunspots"). Kwa jina lingine,
haya mabadiliko yanayotokea katika mwanga wa Jua unaoelekezwa duniani

huitwa "mawimbi ya jua" (yaani "solar cycles").

Kielelezo namba 2 kinaonyesha aina tatu za mawimbi ya Jua na mabadiliko yake

tangu mwaka wa 1700 hadi mwaka jana (yaani 2000).
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Kielelezo Namba 2:  Aina tatu za Mabadiliko ya mawimbi ya Jua tangu mwaka wa 1 700 hadi
mwaka wa 2000. Aina ya kwanza inawakilishwa na mstari usiokatika
katika uliopo sehemu ya (a). Aina ya pili inawakilishwa na mstari
unaokatika katika uliopo sehemu ya (a). Na aina ya tatu inawakilishwa
na sehemu ya (b).

Aawimbi ya Jua yaliyoonyeshwa katika kielelezo namba 2 yamegawanyika

katika mafungu matatu. Fungu la kwanza ni lile linalowakilishwa na mstari

usiokatikakatika uliopo sehemu ya juu ya (a). Fungu la pili ni lile



linalowakilishwa na mstari unaokatikakatika uliopo sehemu ya juu ya (a). Na
fungu la tatu ni lile linalowakilishwa na sehemu ya (b) katika kielelezo namba 2.
Ili kurahisisha maelezo yanayofuata, tunayaita mawimbi ya Jua yaliyopo katika
fungu la kwanza "Mawimbi ya Jua aina ya kwanza", na yale yaliyopo katika
fungu la pili tunayaita "Mawimbi ya Jua aina ya pili". Pia yale mawimbi ya Jua

yaliyopo katika fungu la tatu tunayaita "Mawimbi ya Jua aina ya tatu".

Kama unavyoweza kuona au kutambua katika kielelezo namba 2, mawimbi ya
jua aina ya kwanza hujirudia rudia kila baada ya miaka karibu 11. Hii ndiyo
maana mawimbi haya hujulikana kama "mawimbi ya jua ya miaka 11" (yaani
"11-year solar cycle").

Kitu kinachoonekana cha ajabu kuhusiana na ‘ mawimbi ya jua ni hiki
kinachofuata. Haya mawimbi ni madogo sana. Lakini cha ajabu ni kwamba
pamoja na udogo wake, haya mawimbi yana mizunguko (periods) ambayo ni
sawa na mizunguko ya mabadiliko makubwa ya hali ya hewa hususan halijoto,
mvua, unyevunyevu na kasi ya upepo. Hii inaonyesha kwamba upo uhusiano kati
ya baédhi ya mabadiliko makubwa ya hali ya hewa na mawimbi ya Jua. Sasa
hapo hapo maswali yanakuja: Uhusiano huu utawezekanaje ikizingaﬁwa

kwamba haya mawimbi ni madogo sana? Na kama huu uhusiano upo, si lazima

ziwepo mbinu (za kiasili) za kukuza kwa kiasi kikubwa hivyo vibadiliko vidogo




sana ambavyo vinaweza kuletwa na haya mawimbi madogo ya Jua? Baada ya
utafiti mgumu na wa miaka mingi, wa'm.asayansi, wanaohusika - hatimaye
waligundua majibu ya maswali haya katika miaka ya tisini (during the 1990's).
Kwa hiyo inajulikana wazi sasa kwamba, kwa‘ namna fulani, mawimbi ya Jua.
yana uhusiéno unaofahamika kati yake na baadhi ya mabadiliko makubwa ya
hali ya hewa. Na hii ndio sababu inayoyafanya mawimbi ya Jua yawe katika

orodha ya vyanzo na vichocheo vya mabadiliko ya hali ya hewa.

Katika sehemu inayofuata tutaona kwa jumla jinsi mawimbi ya Jua pamoja na
yale yaliyoorodheshwa chini ya (a), (b) na (c) mwanzoni mwa sehemu hii
yalivyokwisha changia katika kuleta mabadiliko ya hali ya hewa huko nyuma.
Pia tutaona jinsi mabadiliko ya hali ya hewa yanavyotarajiwa kutokea huko

mbeleni, hususan katika maeneo yaliyokusudiwa katika ripoti hii.

3. MABADILIKO YA HALI YA HEWA DUNIANI KWA JUMLA

Kulingana na madhumuni ya ripoti hii, mabadiliko ya hali ya hewa katika ngazi
ya dunia yanayohusika sana ni yale ya halijoto. Kielelezo cha 3 kinaonyesha
mabadiliko ya halijoto karibu na uso wa dunia (global-mean air temperature)
tangu mwaka wa 1856 hadi mwaka wa 1999. Mistari inayokatika katika

imetumiwa katika kielelezo namba 3 kuonyesha mipaka ya juu kabisa na ya chini




kabisa ya mabadiliko ya halijoto. Hivyo tunaweza kusema kwamba mistari
inayokatika katika imetumiwa kuchora vifuniko (envelopes) vya mabadiliko ya
halijoto yaliyoonyeshwa katika kielelezo namba 3. Utaona kwamba vifuniko
vyenyewe viko vya aina mbili, na kwamba hivi vifuniko hubadilika kutoka aina
moja hadi aina nyingine katika nyakati fulani. Mabadiliko kama haya yalitokea

mwaka wa 1942 na kati ya mwaka wa 1874 na 1881 (angalia kielelezo namba 3).
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Kielelezo Namba 3:  Halijoto ya hewa karibu na uso wa dunia tangu mwaka wa 1856 hadi
mwaka wa 1999 (angalia miraba myeusi inayoelekea juu au chini).
Mipaka ya juu na chini ya mabadiliko ya halijoto imechorwa kwa
kutumia mistari inayokatika katika. Mishale inaonyesha dalili
zinazoashiria kutokea mabadiliko makubwa katika mfumo mzima wa
mabadiliko ya halijoto.

Ulinganisho wa vielelezo namba 2(b) na namba 3 unaonyesha wazi kwamba

halijoto ya dunia inahusiana na mawimbi ya Jua aina ya tatu kama ifuatavyo:-



(a) "Minimum" katika kifuniko cha kielelezo namba 3 hutokéa_ pamoja na

"maximum" katika kielelezo namba 2(b).

(b) "Antinode" (kivimbe) katika kifuniko cha kielelezo namba 3 hutokea

pamoja na "minimum" Katika kielelezo namba 2(b).

(c) Kutokana na (a) na (b) zilizoandikwa hapo juu, vifuniko vya kielelezo
namba 3 hubadilika katika mzunguko (period) ulio sawa na ule wa

mabadiliko sambamba katika kielelezo namba 2(b).

(d) Mabadiliko kutoka aina moja ya kifuniko hadi aina nyingine ya kifuniko
katika kielelezo namba 3 hutokea katikati ya "maximum" na "minimum"

zilizo jirani katika kielelezo namba 2(a).

Alama zinazoashiria kuwa mabadiliko katika aina ya kifuniko yatatokea kanbum
yameonyeshwa kwa mishale katika kielelezo namba 3. Hii pamoja na kipengele
(d) kilichoandikwa hapo juu vinaonyesha kwamba mabadiliko makubwa
yanatarajiwa kutokea katika mfumo wa halijoto ya dunia katika miaka ya |
mwanzo ya karne hii. Mabadiliko haya ya dunia yatatokea sambamba na

mabadiliko katika halijoto ya nchi za SADC na maeneo ya mlima Kilimanjaro

10



kama itakavyofafanuliwa katika sehemu zinazofuata. Pia mabadiliko haya ya
dunia yataongeza ukali wa majanga ya hali ya hewa kama mafuriko na ukame

katika sehemu mibali mbali za dunia.

Kabla ya kuhitimisha hii sehemu, ni vizuri kuzingatia kwamba katika kipindi cha
muda mrefu, halijoto ya dunia au ya sehemu ya dunia haiongezeki au kupuhgua
moja kwa moja (monotonically) bali huongezeka au hupungua kwa
kuyumbayumba. Kwa mfano, hebu tuangalie kielelezo namba 3. Tangu mwaka
wa 1850 hadi leo, halijoto ya dunia kwa wastani imebadilika ifuatavyo: |
(a) Tangu mwaka 1850 hédi 1880 halijoto iliongezeka kwa 0.20°C
(b) Tangu mwaka wa 1880 hadi mwaka wa 1910, halijoto ilipungua kwa |
0.20°C |
(c) Tangu mwaka wa 1910 hadi mwaka wa 1940, halijoto iliongezeka kwa
0.45°C
(d) Tangu mwaka wa 1940 hadi mwaka wa 1970, halijoto ilipungua kwa
0.09°C
(¢) Tangu mwaka wa 1970 hadi mwaka jana (2000), halijoto iliongezeka kwa

0.44°C.
Ukizingatia takwimu zilizotolewa hapo juu, inaonyesha kuwa katika kila kipindi

11



cha miaka kama 30 hali ya joto inapungua au inaongezeka duniani kote. Lakini

kwa ujumla hali ya joto imekuwa ikiongezeka.

Sasa ni kwa kiasi gani shughuli za binadamu (anthropogenic activities) zinaweza
kubadili hali ya hewa ikilinganishwa na yale mabadiliko yanayoletwa na nguvu
za asili (natural forces)? Ugunduzi uliofanywa muda mfupi tu uliopita na ambao
upo katika hatua za kuchapishwa kwenye majarida ya kimataifa unaonyesha wazi
kwamba mabadiliko ya asili ya hali ya hewa (hususani yale yanayohusiana na
mawimbi ya Jua) ni makubwa sana kuliko yale yanayoletwa na shughuli za
binadamu. Kwa bahati mbaya hakuna "computer climate model" yo yote ambayo
imekwishafanikiwa kutengeneza (simulate) mabadiliko ya hali ya hewa
yanayohusiana na mawimbi' ya Jua. Imebainika kwamba "averaging processes"
zinazotumika katika "computer model" zote zilizokwishatumika mpaka sasa hivi
huua ule uwezekano wa "computer model" hizo kutengeneza (simulate)

mabadiliko ya hali ya hewa yanayohusiana na mawimbi ya Jua.

Ili binadamu aweze kushindana bega kwa bega na nguvu za asili katika kuleta
mabadiliko ya hali ya hewa, itambidi azushe "greenhouse or other warming
effect" isiyopungua ile inayoweza kuletwa na asilimia 20 ya mwanga wa Jua

unaoelekezwa duniani. Hivyo kwa kiasi kikubwa sana, ongezeko

12




(1inaloyumbayurhba) la wastani wa halijoto lililoonyeshwa katika kielelezo
namba 3 tangu mwaka wa 1856 linatokana na mabadfliko ya asili. Utafiti
unaonyesha kwamba ongezeko la halijoto ya dunia liliaﬁza katika karne ya 18, na
linahusiana na aina fulam ya mawimbi ya Jua émbayo hatukuitaja katika Sehemu
ya 2 ya ripoti hii. Baada ya kuanza katika karne ya 18, ongezeko hili la halijoto
ya dunia linatarajiwa kuendelea kwa kuyumbayumba hadi kufikia kileleni karibu
na mwaka wa 2170. Baada ya kubakia kileleni kwa miaka kadhaa, halijoto ya

 dunia itaanza kushuka kwa kuyumbayumba.

4. MABADILIKO YA HALI YA HEWA KATIKA NCHI ZA AFRIKA
KUSINI MWA MSTARI WA IKWETA

Katika kuangalia mabadiliko ya hali ya hewa katika nchi za SADC na zilizopo

Afrika kusini mwa ikweta, tunatupia zaidi macho kwenye halijoto. Kielelezo cha

4 kinaonyésha mabadiliko ya halijoto mwaka hadi mwaka (annual surface

temperature) kaﬁka nchi za Afrika zilizopo kwenye eneo la 0°-30° S na 10°-40°

E tangu mwaka 1855 hadi mwaka 1986. Eneo hili linaijumuisha Tanzania.

13
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Kielelezo Namba 4:  Halijoto ya mwaka hadi mwaka (annual surface temperature) katika
eneo la Afvika lililopo 0o hadi 30°S na 100 E hadi 40 E tangu mwaka
1855 mpaka mwaka wa 1986 (angalia mstari mwembamba). Madoa
meusi yanaonyesha mipaka ya juu na ya chini ya hayo mabadiliko ya
halijoto. Mshale unaonyesha wakati ambapo halijoto ilishuka ghafla na
kwa ujumla.
Baada ya kushuka ghafla kwa halijoto mara baada ya mwaka wa 1900 (angalia
mshale kwenye kielelezo namba 4), mfumo wa mabadiliko ya halijoto
umejiwekea muda wa mzunguko ulio nusu ya ule wa mawimbi ya Jua aina ya
tatu (angalia kilelezo namba 2(b)). Hali hii inadhihirika na inajionyesha kabisa
katika takwimu za halijoto kutoka eneo lote la Afrika lililopo kusini mwa mstari
wa Ikweta. Tukichanganya ukweli huu pamoja na utafiti uliokwishafanywa juu
ya mawimbi ya Jua aina ya tatu, inaonekana kwamba halijoto katika eneo la
Afrika linalowakilishwa katika kielelezo namba 4 itaanza kupungua katika miaka
ya mwanzoni ya karne hii. Ikishaanza, hali hii ya kupungua kwa halijoto

itaendelea mpaka karibu mwaka wa 2048. Kumbuka kwamba mwanzo wa hali

14




hii-ya kupungua kwa halijoto inatarajiwa kwenda sambamba na yale mabadiliko
katika mfumo wa halijoto ya dunia inayofuatia mshale uliopo upande wa kuha
wa kielelezo namba 3. Pia utafiti unaonyesha kwamba kadri tunavyousogelea
mwaka wa 2048, mvua kwa ujumla katika nchi za Afrika kusini mwa mstari wa
Tkweta itazidi kuongezeka. Hata mvua kule Sahel, Afrika magharibi itaongezeka

na kufikia kilele kati ya mwaka wa 2005 na mwaka wa 2020.

5. MABADILIKO YA HALI YA HEWA KARIBU NA MLIMA
KILIMANJARO |

Vyanzo na vichocheo vya mabadiliko ya hali ya hewa kwenye mlima

Kilimanjaro na kando kando ya mlima huu ni vile vile vilivyotajwa katika

sehemu ya 2 ya ripoti hii. Hivyo utafiti wa kina juu'ya hivi vyanzo na vichocheo

VYOTE unaweza kutionyesha jinsi hali ya hewa katika na kando kando ya

mlima Kilimanjaro itakavyokua hapo baadaye.

Katika kuchambua rekodi za hali ya hewa za miaka ya nyuma, tulichambua
rekodi kutoka Moshi mjini, Lyamungu, Same, Arusha na uwanja wa ndege wa
Kilimanjaro kwa upande wa Tangzania. Pia tulichambua rekodi kutoka vituo
vitatu kutoka-Kenya. Lakini katika ripoti hii tumeonvesha tu zile rekodi za Mqshi

mjini ili kuepuka urefushaji wa ripoti usio wa lazima.

15




?amoja na mambo mengine, mabadiliko ya hali ya hewa karibu na kando ké,ndo
ya mlima Kilimanjaro yanahusiana na mawimbi ya Jua. Kwa mfano,
ﬁkilinganisha kielelezo namba 2(a) na kielelezo namba 5, utaona kwamba upo
uhusiano kati ya mawimbi ya Jua aina ya kwanza na mabadiliko ya mvua pale

Moshi mjini.
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Kielelezo Namba 5:  Mabadiliko ya mvua Moshi mjini tangu mwaka wa 1922 hadi mwaka wa
1985. Mistari inayokatika katika inaonyesha mipaka ya juu na chini ya
hayo mabadiliko ya mvua. Pia mishale inaonyesha nyakati za "minima”
katika mawimbi ya Jua aina ya kwanza. '

Ni wazi kwamba kila "minimum" na "node" ya vifuniko vilivyochorwa kwa
mistari inayokatika katika kwenye kielelezo namba 5 ipo karibu sana na

"minimum" ya mawimbi ya Jua aina ya kwanza.

16



Mabadiliko ya huko nyuma ya halijoto huko Moshi mjini yameonyeshwa katika
kielelezo namba 6 pamoja na kielelezo namba 7. Ukiangalia kielelezo namba 6
utagundua kwamba baada ya mabadiliko yaliyotokea katika mwaka wa 1969
(angalia mistari inayokatika katika kwenye hiki kielelezo), "node" hutokea katika
mpangilio (pattern) wa mabadiliko ya halijoto miaka miwili baada ya kila

"minimum" ya mawimbi ya Jua aina ya kwanza.
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Kielelezo Namba 6: Wastani kwa mwezi wa halijoto za juu kabisa za kila siku Moshi mjini
tangu 1964 mpaka 1994 (angalia mistari isiyokatika katika). Mipaka ya
juu na ya chini ya mabadiliko ya halijoto imechorwa kwa kutumia
mistari inayokatika katika. Mishale inaonyesha nyakati za “minima”
katika mawimbi ya Jua ya aina ya kwanza.




Picha inayojitdkeza kutoka kielelezd namba 6 tukizingatia muda mrefu zaidi ya
miaka 11 ni kwamba halijoto huyumba yumbé juu na chini ya wastani fulani
ambao haubadiliki kwa kiasi kikubwa. Zingatia kwamba ijapokuwa wastani wa
halijoto ya dunia umeongezeka kwa karibu 0.26°C tangu mwaka wa 1970 hadi-
mwaka wa 1990 (ﬁngalia kielellezo namba 3), kielelezo namba 6 hakionyeshi

ongezeko kama hilo tangu mwaka wa 1970 hadi mwaka wa 1990.
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Kielelezo Namba 7:  Jumla kwa mwaka ya halijoto za juu kabisa za miezi ya mwaka Moshi
mjini tangu 1962 mpaka 1993 (angalia mistari isiyokatika katika).
Mipaka ya juu na ya chini ya hayo mabadiliko ya halijoto (isipokuwa
pale katikati kwenye “node”) imechorwa kwa kutumia mistari
inayokatika katika.
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Hebu sasa tuelekeze macho yetu kwenye kiglei\ézo .namba 7. Kielelezo hiki
kinaonyesha kwamba wastani wa halijoto umekuwa ukiongezeka tangu mwaka
wa 1967. Kifuniko kilichochorwa (kwa mistari inayokatika katika) katika hiki
kielelezo kina tabia ya kuvimba né kujiﬁnya kadri muda unavyokwenda. Kwa
mfano kipo kivimbe (antinode) chenye kilele katika mwaka wa 1967. Kivimbe
hiki kimeegemea na kurefukia zaidi upande wa chini. Sasa kivimbe kinachofuata
kina kilele chake karibu na mwaka wa 1989. Tofauti na kile kivimbe cha
mwanzo, kivimbe hiki kimeegemea na kurefukd zaidi upande wa juu. Inatarajiwa
kwamba kivimbe kitakachofuata katika kipindi cha karibu miaka 26 téngu
mwaka wa 1993 kitaegemea na kurefukia zaidi chini. Matokeo yake ni kwamba

wastani wa halijoto utapungua.

Baada ya kuongezeka tangu mwaka wa 1967 hadi miaka ya 1990, kiwango cha
halijoto kandokando na katika mlima Kilimanjaro kinatarajiwa kushuka kwa
kiasi kikubwa ndani ya kipindi kinachoanzia mwaka wa 2000 hadi mwaka wa
2025. Takwimu zinaonyesha kwamba kiwango cha halijoto ya juu (maximu daily
temperature) ya kila siku huko Moshi pamoja na kiwanja cha Ndege- cha
Kilimanjaro mwezi wa pili mwaka huu kiko chini kuliko ilivyokuwa mwaka jana

mwezi wa pili kwa 7.30°C.
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Uchambuzi wa rekodi za hali ya hewa kutoka Moshi unaonyesha pia kwamba -
"specific humidity" pamoja na "dew point" hubadilika kule Moshi kwa
kutegemea vichocheo kadhaa yaki‘%wepo mawimbi ya Jua. Kwa mfano ';dew‘
point" ya Moshi hufikia "minimum” na "maximum" karibu sambamba na
mawimbi ya Jua aina ya kwanza. Pia mabadiliko ya "dew point" ya Moshi kwa '
ujumla yalianza kuongezeka tangu mwaka wa 1976 baada ya kushuka kiwango

kuanzia mwaka wa 1960.

Kama tulivyoeleza hapo juu, "specific humidity" ya Moshi hubadilika kwa
kutegemea mawimbi ya Jua. "Specific humidity" ikiongezeka katika eneo lenye
barafu, matokeo ni kwamba kiasi cha barafu kitapungua. Lakini "specific

humidity" haitegemei halijoio katika sehemu ya chini ya anga la dunia.

6. MABADILIKO KATIKA BARAFU YA MLIMA KILIMANJARO

Kuongezeka au kupungua kwa barafu iliyo kileleni mwa mlima Kilimanjaro
kunategemea mabadiliko ya hali ya hewa kama halijoto, "specific humidity",
mvua, na kadhalika katika na karibu na mlima huo. Baada ya kujumuisha
chambuzi zilizoripotiwa (kwa muhtasari tu) katika sehemu 3, 4 na 5
zilizotanéulia, tulitumia komputa kupata matokeo ya jinsi barafu ya mlima

Kilimanjaro inavyotarajiwa kubadilika kuanzia sasa hadi mwishoni mwa karne
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hii. Kwa kifupi matokéo tuliyopata ni kama ifuatavyo:-

Matarajio ni kwamba halijoto katika na kando kando ya mlima Kilimanjaro
itaanza kupungua kwa kasi tangu miaka ya mwanzoni ya karne hii. Kupungua
huku kwa halijoto kutaendelea hadi katibu na mwaka wa 2048. Baada ya hapo
halijoto itaanza kuongezeka pole pole. Ongezeko hilo la pole pole linatarajiwa
kudumu hadi mwaka wa 2093. Mara baada ya hapo, halijoto katika na kando
kando ya mlima Kilimanjaro itaanza kupungua kwa kasi kubwa hadi mwaka wa
2138. Kwa kipindi cha zaidi ya miaka 50 kuanzia mwaka wa 2138, halijoto
ké.ndokando na katika mlima Kilimanjaro itaendelea kubakia juu pamoja na ile
ya dunia kwa ujumla. Ni katika kipindi hiki mlima Kilimanjaro utapoteza barafu
yake yote kabisa kwa mara ya kwanza kuanzia sasa. Na baada ya kupoteza

barafu yake, mlima Kilimanjaro utabaki bila barafu kwa zaidi ya miaka 130.

7. TAHADHARI

Utafiti wetu unaonyesha wazi kwamba baada ya miaka fulani kuanzia sasa,
barafu yote ya mlima Kilimanjaro itapotea. Pia mlima wenyewe utabaki bila
kipande cha barafu kwa miaka mingi. Tumefanya utafiti mwingine (sambamba

na huu ulioelezwa kwenye hii ripoti) ili kuangalia mabadiliko ya mvua

yatakavyokuwa mkoani Kilimanjaro baada ya mlima Kilimanjaro kupoteza




barafu yake. Huu utafiti mwingine umetoa matokeo yanayoonyesha kwamba
mkoa wa Kilimanjaro bado utaendelea kupata "pattemé" za kawaida za mvua
ambazo zitakuwa zikibadilishwa badilishwa na vitu kadhaa yakiwepo mawimbi
ya Jua. Hizi "patterns"‘ za mvua zitaendelea kuipatia mtiririko wa maji wa
kuridhisha ile mito inayoanzia mlima Kilimanjaro ikiwa zile sehemu zilizoko
katika na kando kando ya huu mlima zitakuwa na "water catchment" nzuri. Hii
| haina uajabu wo wote kwa sabébu ipo mito mingi katika ukanda wa tropiki
inayoanzia katika vilima na milima isiyokuwa na barafu. Kwa hiyo hatﬁa ya
" maana ‘inayopaswa kuchukuliwa ni kuongeza, kupanua, kukuza pamoja na
kutunza "vegetation" kando kando ya mlima Kilimanjaro. Hatua” hii itasaidia
kuongeza "effective catchment” ya. maji ya mvua ili mito inayoanzia mlima
Kilimanjaro iweze kuendelea kupata mtiririko usiokatika wa maji. Pia hatua hii
itasaidia kurutubisha na kuboresha "microclimate" kando kando na katiké. mlima
Kilimanjaro na hatimaye kusaidia katika mafanikisho ya kilimo na uboreshaji wa
mazingira katika mkoa wa Kilimanjaro. Kwa kifupi basi, tunapendekeza hatua
zifuatazo zichukuliwe kama tahadhari muhimu:-
(@) Kasi ya ukataji miti katika msitu unaozunguka mlima Kilimanjaro
ithibitiwe.
(b) Kasi ya upandaji na ukuzaji/ulindaji wa miti kando kando na katika mlima

Kilimanjaro iwe katika kiwango cha kuridhisha.




(c) Uchomaji wa msitu Wa ﬁxlima Kilimanjaro ukomeshwe kabisa.

(d) Miti ya kudumu ipandwe katika sehemu zilizo kando kando ya mito yote.

ihayoanzia katika mlima Kilimanjaro.

(¢) Mashamba yote mkoani Kilimanjaro yanayopandwa tu mazao ya muda.
mfupi (kama mahindi, maharagwe na ulezi) yasiwé na maeneo makubwa
yasiyokuwa na mti hata mmoja (yaani yasiwe na maeneo makubwa yaliyo
wazi kama uwanja wa mpira). Kwa maneno mengine, wenye mashamba
makubwa yanayotumiwa tu kwa mazao ya muda mfupi wahimizwe
kupanda mti mmoja mmoja mashambani na kwenye mipaka ya mashamba

hayo ikiwa tahadhari kama hiyo haij achukuliwa.
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