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TAARIFA KUHUSU RASIMU YA 
SERA YA TAIFA YA ICT

Na:
Prof.Mathew L. Luhanga
Mwenyekiti
Kamati Maalumu ya Kuandaa
Sera Ya Taifa ya ICT
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Mwongozo:

““Sio Spishi zenye nguvu ambazo zinaendelea Sio Spishi zenye nguvu ambazo zinaendelea 
kuishikuishi,, na sio zenye akili nyingina sio zenye akili nyingi,, bali zile ambazo bali zile ambazo 
zinakwenda na wakati na kukubali mabadilikozinakwenda na wakati na kukubali mabadiliko””..

Charles Darwin, Charles Darwin, ““Asili ya SpishiAsili ya Spishi””
yaaniyaani ““The Origin of theThe Origin of the SpeiciesSpeicies””
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MOCT ILITEULIWA kuwa Mratibu wa Kitaifa 
wa Shughuli zote za ICT nchini tarehe 1

Aprili, 2002

Wizara ya Mawasiliano na 
Uchukuzi Kama Mratibu
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Ø Kamati Maalumu ya KuandaaKamati Maalumu ya Kuandaa serasera ya Kitaifa ya Kitaifa 
yaya ICTICT iliteuliwa  tareheiliteuliwa  tarehe 11 JulaiJulai 20012001 na na 
kupewa Hadidu za Rejeakupewa Hadidu za Rejea 2222 zinazolenga zinazolenga 
katikakatika::

ØUundaji wa Rasimu yaUundaji wa Rasimu ya serasera ya Taifa yaya Taifa ya ICICTT
Ø Matayarisho na usimamiaji wa utekelezaji waMatayarisho na usimamiaji wa utekelezaji wa sera sera 

mara itakapoidhinishwamara itakapoidhinishwa..

Kamati Maalumu ya Kuandaa 
Sera ya Taifa ya ICT



Presentation to Honorable MPs, 27th July, 2002 in Dodoma   
Chairman, National ICT TaskForce, 

Wajumbe wa Kamati 
Maalumu  

Mwenyekiti: Prof. M.L. Luhanga
Makamu Mkuu wa Chuo, 
Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam,

Wajumbe:

1. Bw. Ahmed Mohammed Ali – MCT Zanzibar
2. Mh. Dkt. Batilda Burian – Mbunge
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Wajumbe wa Kamati
(inaendelea)….

3. Mhandisi Emmanuel Mange – Mkurugenzi TCC
4. Mh. Prof. Henry Mgombelo – Mbunge
5. Bw. Theo Mlaki – Mkurugenzi Costech
6. Balozi Ami Mpungwe - Mkurugenzi, Intrinsic 

Technology
7. Bw. Ali Mfuruki – CEO Infotech Investments 

Group
8. Prof. Beda Mutagahywa – Mkurugenzi UCC, 

UDSM
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Wajumbe wa Kamati
(inaendelea)….

9. Kanali Abihudi Nalingigwa – Mkurugenzi Mkuu 
TCC

10. Mh. George Nangale – MEALA
11. Bi Anita Ngowi – Mkurugenzi, Ofisi ya  

Makamu wa Raisi
12. Bw. Simbo Ntiro – EThink Tank
13. Bw. David Sawe – Mkurugenzi MIS, CSD
14. Bw. Suleiman Tawakali – MCT Zanzibar
15. Mhandisi Dkt. Zaipuna Yonah – Mkurugenzi 

TTCL na Meneja Mkuu Simunet
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Kazi na Matokeo Muhimu

üToleo la awali la Rasimu ya Sera ya Taifa ya ICT 
(Zeroth Order Draft-ZOD)
üToleo la Kwanza la Rasimu (First Order Draft 

– FOD)
üMkutano wa Wadau (stakeholders Meeting)
üKukutana na waheshimiwa wabunge
üMwisho wa Mchakato wa Kiufundi
üMwanzo wa Mchakato wa Kisiasa
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Mchanganuo wa Rasimu…

Muundo wa sera kama ulivyo kwenye toleo la
Kwanza (FOD):
1.Busara za Waziri Mh. Prof. M. J. Mwandosya 

(Mb).
2.Utangulizi wa Rasimu
3.Malengo
4.Nafasi ya ICT Tanzania
5.Changamoto na Taarifa ya sera
6.6. Sera,Sera, Utekelezaji na UfuatiliajiUtekelezaji na Ufuatiliaji..
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Utangulizi ….

ü ICT kama Kiungo muhimu cha 
Maendeleo

ü Umuhimu wa ICT katika Utandawazi

ü Kwa nini kuwepo na Sera ya Taifa ya 
ICT kwa Tanzania?



Presentation to Honorable MPs, 27th July, 2002 in Dodoma   
Chairman, National ICT TaskForce, 

Dira ya Sera ya Taifa 
ya ICT…...

Kwa kuitumia nafasi ya kipekee ya nchi kijiografia, 
Tanzania inakuwa Kivutio na Kitovu katika Kanda
itakayotumika kutoa ufumbuzi wa matatizo mbali

mbali kwa lengo la kuleta maendeleo ya 
kudumu kiuchumi na kijamii, ambayo 

yanalenga kupunguza   umaskini 
Kitaifa  kwa kutumia  miundo

mbinu ya ICT.
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Taarifa ya Utekelezaji 
wa Sera ya Taifa ya ICT

Kuratibu shughuli za ICT katika jamii na sekta binafsi 
nchini na kutoa mfumo utakaowezesha Sheria na 
marekebisho kwa umma na uwekezaji wa miundo
mbinu binafsi katika ujenzi wa uwezo Kibiashara
(Miundombinu na rasilimali watu), maendeleo 

na uzalishaji wa Software na hardware, na 
kukuza ushirikiano kieneo na kimataifa.



Presentation to Honorable MPs, 27th July, 2002 in Dodoma   
Chairman, National ICT TaskForce, 

Hadhi ya ICT Tanzania

q Uchunguzi mbali mbali umefanywa
q Kuna hatua ya haraka ya mabadiliko
q Kiungo kwa huduma na miundo mbinu 

iliyopo (hasa pale ambapo makutano ya 
huduma hayajatokea)
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Malengo, Changamoto na 
Taarifa za Sera….

q Maeneo kumi ya kuzingatia:
ü Uongozi wa Kimkakati
ü Muundo wa Kisheria na Marekebisho
ü Mtaji wa watu
ü Huduma ya Jamii
ü Miundombinu ya ICT
ü Tasnia ya ICT
ü Sekta zenye kuzalisha
ü Sekta za Huduma
ü Upatikanaji wa Huduma za ICT mahali pote
ü Uwezo wa Wenyeji

q Tofauti ya Maeneo yanayolengwa na Maudhui
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Utekelezaji na Usimamiaji 
wa Sera……..

q Sehemu kadhaa za FOD ambazo 
hazijakamilika…. Maoni, mawazo na 
pembejeo muhimu zinakaribishwa

q Inatakiwa taasisi yenye utaalamu – pembejeo 
zinakaribishwa


